webboard club —กSะฉ่Ou
สมาชิก Login ได้ที่นี่นะคะ
สมาชิก Login ได้ที่นี่นะคะ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ยินดีต้อนรับจร้า รับแต่คนดีๆๆนะ ใครสมัครแล้วมาเกรียนเจอแบนแน่ หึหึ !!

บ้านPortalLatest imagesค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

+ :: วิธีการลงฟอนต์ (มีสองวิธี) :: +

Go down 

กระทู้นี้มีประโยชน์หรือไม่?
1. มี
+ :: วิธีการลงฟอนต์ (มีสองวิธี) :: + I_vote_lcap0%+ :: วิธีการลงฟอนต์ (มีสองวิธี) :: + I_vote_rcap
 0% [ 0 ]
2. ไม่มี
+ :: วิธีการลงฟอนต์ (มีสองวิธี) :: + I_vote_lcap0%+ :: วิธีการลงฟอนต์ (มีสองวิธี) :: + I_vote_rcap
 0% [ 0 ]
คะแนนทั้งหมด : 0

ผู้ตั้งข้อความ
Admin_Ning
•Admin_webboard•
•Admin_webboard•
Admin_Ning

ชื่อเสียง : 1
สมัครสมาชิกเมื่อวันที่ : 05/04/2010

+ :: วิธีการลงฟอนต์ (มีสองวิธี) :: + Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: + :: วิธีการลงฟอนต์ (มีสองวิธี) :: +   + :: วิธีการลงฟอนต์ (มีสองวิธี) :: + EmptyMon May 24, 2010 9:52 am

การลงฟอนต์ในเครื่องคอมพ์, โน๊ตบุ๊คของคุณ

บางคนโหลดมาก็แตกไฟล์ไม่เป็น โหลดมาแล้วทำมั่วๆ ! ระวังเครื่องพังนะจ๊ะ

วิธีที่ :: 1

1. ให้ดาวน์โหลดฟอนต์ (Font) ที่คุณต้องการมาก่อนนะคะ ^^

2. มันจะเป็นไฟล์แบบรูปนะค่ะ (แต่ละคนจะไม่เหมือนกันค่ะขึ้นอยู่ V. windows ค่ะ ของนิ้ง windows 7 จ้า และจะสังเกตุได้เลยว่าถ้าเป็นฟอนต์นี่จะเป็นนามสกุล .zip ค่ะ)

+ :: วิธีการลงฟอนต์ (มีสองวิธี) :: + 2tcats

3. ให้คลิกขวาที่ไฟล์มันนะแล้วเลือก Extract files... กับ Extract Here นะจ๊ะ

4. เลือกโฟลเดอร์ที่จะเก็บไฟล์ตัวอักษรค่ะ (เส้นสีส้ม) จากนั้นให้ไปคลิกที่ OK (เส้นสีเขียว)

+ :: วิธีการลงฟอนต์ (มีสองวิธี) :: + 2cats2

5. จากนั้นมันจะเข้าไปอยู่ในโฟล์เดอร์ที่เราเลือกเลยนะ ^^
(ส่วนใหญ่พอแตกไฟล์เสร็จแล้วมันจะเป็นรูปแบบนี้นะ .. และมันจะเป็นนามสกุล .ttf ค่ะ)

+ :: วิธีการลงฟอนต์ (มีสองวิธี) :: + 0cats3

5.1 ทำการ Copy ไฟล์ตัวอักษรไว้ก่อนนะ *

6. เข้าไปที่ Start > Control Panel > Fonts
โฟลเดอร์ Fonts มันจะเป็นตามรูปนะ ลองหาดูจ้า

+ :: วิธีการลงฟอนต์ (มีสองวิธี) :: + 0cats4

7. ถ้าเจอแล้วก็คลิกไปเลยนะ อย่ามัวโอ้เอ้นะจ๊ะ !!~
จะปรากฏตามรูป *-*

+ :: วิธีการลงฟอนต์ (มีสองวิธี) :: + 3cats5

8. ให้คลิกขวา(ตรงพื้นที่ว่าง)แล้วเลือก Paste หรือวางจ้ะ

8.1 มันจะวางให้ก็รอแปบนะจ้ะ ถ้าเสร็จแล้วมันก็จะรีเฟรชให้อัตโนมัติเลย ไม่ต้องตกใจนะ - -"

วิธีที่ :: 2

1. ดาวน์โหลดฟอนต์มาก่อนเลยจ้า (ส่วนใหญ่มันจะเป็นไฟล์ .zip นะ ตามรูปเลยค่ะ)

+ :: วิธีการลงฟอนต์ (มีสองวิธี) :: + 2zcats

2. ให้ดับเบิ้ลคลิกไปที่ไฟล์นั้นเลย แล้วมันจะเป็นดังรูป อย่าเพิ่งทำอะไรนะ ปล่อยไว้งั้นๆ ก่อน

+ :: วิธีการลงฟอนต์ (มีสองวิธี) :: + 2cats

3. จากนั้นให้ไปที่ Start > Control Panel > Fonts
(รูปไฟล์ฟอนต์มันจะเป็นแบบนี้นะ และมันก็ขึ้นอยู่กับ windows ที่เราใช้ด้วยนะ)

+ :: วิธีการลงฟอนต์ (มีสองวิธี) :: + 0cats4

4. เปิดไฟล์(ข้อ2อ่ะ) ขึ้นมาเลยค่ะ

5. จากนั้นลากไฟล์ในข้อ 2 ไปใส่ในไฟล์ Fonts ค่ะ

+ :: วิธีการลงฟอนต์ (มีสองวิธี) :: + 3cats

5.1 มันจะวางให้ก็รอแปบนะจ้ะ ถ้าเสร็จแล้วมันก็จะรีเฟรชให้อัตโนมัติเลย ไม่ต้องตกใจนะคะ ^^"

จากนั้นลองเข้า Photoshop, Photoscape และโปรแกรมอื่นๆ ดูนะจ๊ะ ว่าฟอนต์เข้าไหม
ทีนี้เราก็มีตัวอักษรสวยๆ ไว้ใช้กันแล้ว ^^"

ถ้าไม่เข้าใจตรงไหนหรือมันเออเร่อ (Error) อะไรโพสถามเลยนะ (ถ้าช่วยได้ก็จะช่วยนะ ถ้าช่วยไม่ได้หรือไม่รู้ก็ลองหาวิธีแก้ดูก่อนนะ เผื่อจะทำเองได้)

เว็บโหลดฟอนต์สุดฮิต

ฟอนต์ไทยและอังกฤษแบบสวยๆ คลิกเลยจ้า

ฟอนต์อังกฤษสวยๆ คลิกด่วนๆ !
ขึ้นไปข้างบน Go down
http://the-webboard.forummotion.com
???????
ผู้มาเยือน

+ :: วิธีการลงฟอนต์ (มีสองวิธี) :: + Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: + :: วิธีการลงฟอนต์ (มีสองวิธี) :: +   + :: วิธีการลงฟอนต์ (มีสองวิธี) :: + EmptyWed Jan 05, 2011 3:09 am

ทำตามที่บอกวิธีที่ 2 เเล้วค่ะ เเต่ฟ้อนมันไม่ขึ้นเลยอะคะ่ทำไงดีค่ะ T T
ขึ้นไปข้างบน Go down

+ :: วิธีการลงฟอนต์ (มีสองวิธี) :: +
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1